Các bên liên quan trong hợp đồng thuê mặt bằng có những trách nhiệm gì?

0
23

Nhờ vào sự ra đời của hợp đồng thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng mà nhu cầu sinh hoạt của nhân dân được đáp ứng đầy đủ . Trong một khoảng thời gian nhất định, bên cho thuê sẽ chuyển quyền sử dụng tài sản cho bên thuê khi đã ký hợp đồng . Khi hợp đồng hết hạn, bên thuê buộc phải trả lại tài sản đã thuê . Có thể bạn chưa biết, hợp đồng thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng là loại hợp đồng có đền bù: giá trị tương ứng của tài sản thuê được quy đổi ra tiền mặt chính là khoản đền bù mà bên thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng phải trả cho bên cho thuê . Sau khi các bên đã thỏa thuận xong về thời hạn thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng và giá trị sử dụng của vật thì sẽ định được số tiền thuê phải trả là nhiều hay ít . Hợp đồng thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng chính là bản hợp đồng song vụ, tức là bên thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng có nghĩa vụ trả lại tài sản thuê và tiền thuê như đã thoả thuận . Quyền của bên thuê là yêu cầu bên cho thuê giao tài sản để sử dụng . Sử dụng tài sản thuê đúng mục đích, công dụng, thời hạn, phương thức và trả lại tài sản thuê là nghĩa vụ của bên thuê phải tuân thủ .



quyền chiếm hữu, sử dụng tài sản của bên thuê được chứng minh trong hợp đồng thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng bởi nó mang tính pháp lý . Quyền khai thác tài sản thuê của bên thuê giống với quyền của chủ sở hữu tài sản đó . Thông qua hợp đồng thuê tài sản, việc người thuê sử dụng tài sản cũng chính là cách mà chủ sở hữu tài sản đó thực hiện quyền năng sử dụng tài sản của mình . Để tránh lãng phí, các bên đã khai thác triệt để những tư liệu sản xuất, tư liệu tiêu dùng chưa khai thác hết tiềm năng, công suất thông qua hợp đồng thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng là căn cứ hợp pháp . Việc sử dụng tài sản thuê giúp các doanh nghiệp không có đủ tư liệu sản xuất có thể sản xuất, kinh doanh thông qua phương tiện pháp lý là hợp đồng thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng .


Nghĩa vụ của bên thuê đất/thuê nhà/thuê mặt bằng là trả tiền thuê như đã thoả thuận (Điều 481 BLDS), phải bảo quản tài sản thuê, sử dụng tài sản thuê cẩn thận như của mình, đúng với công suất, tính năng tác dụng của tài sản . Bên thuê sẽ phải tự sửa chữa tài sản khi trong thời gian sử dụng làm hỏng nó . Bên thuê không được phép cho thuê lại tài sản, trừ trường hợp có sự đồng ý của bên cho thuê (Điều 475) . Bên thuê sẽ phải chịu trách nhiệm với bên cho thuê khi cho thuê lại tài sản mà người thuê lại làm hỏng hay mất mát gì .


>>> Xem thêm : công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất – Bạn có đang gặp khó trong quá trình làm thủ tục

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here

Website này sử dụng Akismet để hạn chế spam. Tìm hiểu bình luận của bạn được duyệt như thế nào.